Minh Thành Nha Trang Thiết bị lọc nước Nhật Bản
Câu lạc bộ thuyền trưởng
CÂU LẠC BỘ THUYỀN TRƯỞNG VIỆT NAM   GIẤY MỜI   Kính gửi:  BCH CLB Thuyền trưởng VN cùng toàn thể hội viên Đồng kính gửi Đại diện các Công ty Vận tải biển và Quản lý Thuyền viên cùng toàn thể thuyền viên.   Nhân ngày...
THÔNG BÁO CỦA CLB THUYỀN TRƯỞNG...
THÔNG BÁO CỦA CÂU LẠC BỘ THUYỀN TRƯỞNG VN Câu lạc bộ Thuyền trưởng VN đã tiến hành Đại hội ngày 7 tháng 9 năm 2018...
BÀI PHÁT BIỂU NHÂN KỶ NIỆM 20 NĂM NGÀY THÀNH LẬP CLB THUYỀN TRƯỞNG VIỆT NAM 6.9.1998 -...
    BÀI THAM LUẬN NHÂN NGÀY THUYỀN VIÊN Do Cục Hàng hải tổ chức Tại Đại học GTVT Tp Hồ Chí Minh (ngày 19.6.2018)...
Thuyền trưởng và nghiệp vụ quản lý tàu
VAI TRÒ CỦA THUYỀN TRƯỞNG Tiếu Văn Kinh Từ xa xưa Thuyền trưởng là một danh hiệu cao quý mà bản thân tên gọi mang tính biểu tượng sâu sắc. Danh hiệu đó hàm chứa ý nghĩa truyền thống của nghề đi biển từ khi tổ tiên loài người vươn ra biển bằng...
LS Võ Nhật Thăng, trọng tài viên VIAC LS Ngô Khắc Lễ Trả lời: Trong giao dịch thuê tàu và cho thuê tàu để vận chuyển hàng hóa, nhiều khi người thuê vận chuyển đưa ra điều kiện chủ tàu/người vận chuyển phải đồng ý thay đổi bộ vận đơn (Bill of...
Trả lời: Trong điều kiện mua bán thương mại FOB thì "người mua sẽ hoàn thành trách nhiệm giao hàng và chuyển giao quyền sở hữu cho người bán khi hàng đã được xếp lên khoang tàu". Vì thế người mua sẽ chịu trách nhiệm và rủi ro về hàng...
Trách nhiệm của người vận chuyển được xác định thế nào khi hàng chở trên boong ? LS Võ Nhật Thăng, trọng tài viên VIAC LS Ngô Khắc Lễ Trả lời: Theo thông lệ hàng hải quốc tế (Qui tắc Hague Visby) cũng như Bộ luật hàng hải Việt nam, đối với hàng...
“Điều khoản hai tàu đâm va cùng có lỗi của Gencon 94” nói lên điều gì? Tôi không hiểu rõ toàn bộ “Điều khoản hai tàu đâm va cùng có lỗi của Gencon 94” nói lên điều gì. Đặc biệt trong điều khoản này có...
Hiểu thế nào là vận đơn hoàn hảo (Clean B/L-Vận đơn sạch). Có nên dùng thư bảo đảm (Letter of Indemnity – LOI) để xin cấp vận đơn hoàn hảo hay không? Trả lời: Điều 27 của UCP 600 quy định: “ Ngân hàng sẽ chỉ chấp nhận chứng từ vận tải hoàn hảo....
Người giao hàng có quyền đòi bồi thường tổn thất hàng hóa khi hàng hóa được vận chuyển theo vận đơn đích danh hay không? Người giao hàng có quyền đòi bồi thường tổn thất hàng hóa khi hàng hóa được vận chuyển theo vận đơn...
Đăng ký nhận bản tin
X